सागरी इतिहासाच्या पुनरुत्थानाला प्रोत्साहन देण्यासाठी “शाम नो वरुणह” रॅलीचे आयोज

अलिबाग:अमूलकुमार जैन

दीपगृहे, ऐतिहासिक गावे, समुद्रकिनारे इत्यादींवर लक्ष केंद्रित करून, भारतीय नौदलाचे उद्दिष्ट भारताच्या समृद्ध सागरी वारसाबद्दल जागरुकता वाढवणे आणि सागरी इतिहासाच्या पुनरुत्थानाला प्रोत्साहन देणे हा “शाम नो वरुणह” रॅलीचा उद्देश असल्याचे प्रतिपादन सरखेल कान्होजी आंग्रे यांचे वंशज रघुजीराजे आंग्रे यांनी भारतीय नौदलाची “शाम नो वरुणह” रॅलीच्या स्वागतप्रसंगी कार्यक्रमात केले. यावेळी भारतीय नौदलाच्या जवानांकडून रघुजीराजे आंग्रे यांना नौदलचे चिन्ह असलेले स्मृतिचिन्ह भेट देण्यात आले.

यावेळी व्यासपीठावर रायगड जिल्ह्याचे अप्पर जिल्हाधिकारी अमोल यादव, निवासी जिल्हाधिकारी डॉ. पद्मश्री बैनाडे, अलिबाग उपविभागीय पोलीस अधिकारी सोनाली कदम, अलिबाग नगरपरिषदच्या मुख्याधिकारी अंगाई साळुंखे, रायगड जिल्हा सैनिक कल्याण अधिकारी सुभेदार गोविंद राव साळुंके( निवृत्त )आदी मान्यवर उपस्थित होते. भारतीय नौदलावर भारत देशाच्या सागरी भागांचे संरक्षण आणि रक्षण करण्याची मोठी जबाबदारी आहे.ही जबाबदारी पेलत असताना देशाच्या सागरी हितसंबंधांना उत्तेजन देण्यासाठी आणि सागरी चेतनेला प्रोत्साहन देण्यासाठी, भारतीय नौदल नेव्ही वेलफेअर अँड वेलनेस असोसिएशन (NWWA) सोबत समुद्रकिनारी मोटार कार मोहिमेद्वारे “शाम नो वरुणह”या रॅलीचे आयोजन हे कौतुकास्पद आहे. विशेष करून या रॅली मध्ये सहभागी झालेल्या जवानांमध्ये महिला अधिकारी यांची उपस्थिती उल्लेखनीय आहे. त्याचप्रमाणे रॅलीचे सारथ्य शशी त्रिपाठी महिला अधिकारी करत आहे, त्याबद्दल त्यांचे कौतुक करण्यात आले.

भारतीय नौदलाची “शाम नो वरुणह रॅली” च्या प्रमुख अधिकारी शशी त्रिपाठी यांनी सांगितले की, भारत देशाच्या सागरी भागांचे संरक्षण आणि रक्षण करण्याची मोठी जबाबदारी नौदलावर आहे. देशाच्या सागरी हितसंबंधांना उत्तेजन देण्यासाठी आणि सागरी चेतनेला प्रोत्साहन देण्यासाठी, भारतीय नौदल नेव्ही वेलफेअर अँड वेलनेस असोसिएशनसोबत समुद्रकिनारी मोटार कार मोहिमेद्वारे “शाम नो वरुणह”या रॅलीचे आयोजन करण्यात आले असून, त्याची सुरवात ही कोलकाता येथून 26 मार्च 2023 रोजी INS नेताजी सुभाष येथून रॅलीला झेंडा झाली आहे. 19 एप्रिल 2023 रोजी लखपत गुजरात येथे रॅलीचा समारोप होणार आहे. ही रॅली 7500 कि.मी. किनारपट्टीचा परिसर आणि सर्व किनारी राज्यांमधून जात हे सागरी अंतर पार करणार आहे. या रॅलीमध्ये आझादी का अमृत महोत्सव साजरा करणे, भारतीय नौदलाने ऑफर केलेल्या तरुण लोकांसाठी करिअरच्या असंख्य संधींबद्दल जागरुकता मोहिमा, विशेषत: अग्निपथ योजना, या मार्गावर आयोजित केल्या जात आहेत., नौदलासाठी महिलांना प्रोत्साहन आणि प्रेरणा देण्यासाठी सेवारत महिला अधिकारी आणि नौदल पत्नींच्या सहभागाने ‘नारी शक्ती’ प्रदर्शित करणे., तरुण पिढीमध्ये साहसाची भावना निर्माण करून त्यांना भारतीय नौदलात सामील होण्यासाठी प्रोत्साहित करा., वाटेत नौदल दिग्गज आणि वीर नारी यांच्याशी संवाद साधणे ,विविध बंदरे, किल्ले, दीपगृहे, ऐतिहासिक गावे, समुद्रकिनारे इत्यादींवर लक्ष केंद्रित करून, भारतीय नौदलाचे उद्दिष्ट भारताच्या समृद्ध सागरी वारसाबद्दल जागरुकता वाढवणे आणि सागरी इतिहासाच्या पुनरुत्थानाला प्रोत्साहन देणे हे उद्दिष्ट आहे.

Please Share

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You cannot copy content of this page