जनेप प्राधिकरणच्या उत्कृष्टतेची आणि कामगिरीची गौरवशाली ३४ वर्षे साजरी

मुंबई, विरेश मोडखरकर

जवाहरलाल नेहरू पत्तन प्राधिकरण (जेएनपीए) हे भारतातील सर्वात मोठे सरकारी कंटेनर बंदर आहे, जे २६ मे रोजी ३४ वर्षे पूर्ण करत आहे. जागतिक बँकेने जेएनपीएला जगातील अव्वल परफॉर्मर म्हणून स्थान दिले असताना जेएनपीएच्या शिरोपेचात मानाचा तुरा रोवला गेला आहे. अत्याधुनिक पायाभूत सुविधा, तंत्रज्ञान, कार्यक्षमता आणि ३४ वर्षांपासून ग्राहकांच्या समाधानासाठी अतूट वचनबद्धतेसह जेएनपीए सागरी उद्योगात उत्कृष्टतेचे प्रतिक म्हणून उदयास आले आहे. लक्षणीय प्रमाणात मालवाहतूक हाताळत आणि आंतरराष्ट्रीय व्यापारासाठी एक महत्त्वपूर्ण प्रवेशद्वार म्हणून जेएनपीए सर्वात प्रगत बंदर म्हणून क्रांती घडवत आहे.

मुंबईजवळील न्हावाशेवा येथे असलेले बंदर, मूळतः भारताच्या आर्थिक राजधानीच्या मध्यभागी असलेल्या आणि जवळपासच्या दशकापूर्वीच्या मुंबई बंदराची गर्दी कमी करण्यासाठी तयार करण्यात आले होते. दोन सर्वात तरुण बंदरांपैकी एक असलेल्या जवाहरलाल नेहरू बंदराचा उदय नेत्रदीपक होता. हे भारतातील निम्म्याहून अधिक कंटेनरचे प्रमाण समुद्रमार्गे पाठवते. जेएनपीए भारतातील एकमेव असे बंदर आहे जिथे जगातील प्रमुख तीन कंटेनर टर्मिनल ऑपरेटर- पीएसए इंटरनॅशनल, डीपी वर्ल्ड आणि एपीएम टर्मिनल्स या बंदरावर सुविधा चालवतात. जागतिक बँकेचा लॉजिस्टिक परफॉर्मन्स इंडेक्स (एलपीआय) अहवाल, २०२३ हा बंदराच्या उत्कृष्ट कामगिरीच्या शीर्षस्थानी आला तर मार्च २०२३ मध्ये ६.०५ दशलक्ष TEUs चा विक्रमी उच्च मालवाहू परिमाण गाठला. जवाहरलाल नेहरू बंदर केवळ २२ तास किंवा अवघ्या ०.९ दिवसांत बॉक्स शिप्स नेते, हे जागतिक बँकेने त्यांच्या लॉजिस्टिक परफॉर्मन्स इंडेक्स (एलपीआय) अहवाल, २०२३ मध्ये केलेले निरीक्षण हे बंदर व्यवस्थापनाच्या प्रयत्नांचा पुरावा आहे, ज्याला टर्मिनल ऑपरेटर्स आणि इतर स्टेक होल्डर्सचा समर्थपणे पाठिंबा आहे.
कार्गो हाताळणीतील सध्याच्या ट्रेंडच्या अनुषंगाने, जेएनपीएने मालवाहतूक व्यवस्थापित करण्यासाठी तांत्रिक साधनेदेखील स्वीकारली आहेत ज्यामुळे व्यवसाय करणे सुलभ होते.

Please Share

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You cannot copy content of this page