‘भारत जोडो यात्रे’चा वर्धापन दिन काँग्रेस साजरी करणार, 7 सप्टेंबरला देशभरात काढण्यात येणार यात्रा!

प्रतिनिधी, नविदिल्ली

काँग्रेसने गेल्या वर्षी ७ सप्टेंबर रोजी कन्याकुमारी ते काश्मीरपर्यंत काढलेल्या ‘भारत जोडो यात्रे’ला एक वर्ष पूर्ण झाल्याच्या निमित्ताने पक्षाने जिल्हास्तरावर यात्रा काढण्याची योजना आखली आहे.

पक्षाचे नेते राहुल गांधी यांनी पक्षाच्या अनेक नेत्यांसोबत 3500 किलोमीटरहून अधिक प्रवास केला होता आणि यादरम्यान त्यांनी समाजातील विविध स्तरातील लोकांशी संवाद साधला होता. यात्रेला एक वर्ष पूर्ण झाल्यामुळे हे यश मोठ्या प्रमाणावर साजरे करण्याचे पक्षाचे नियोजन आहे. यात्रा किती काळ चालणार आणि यात्रेसंदर्भातील इतर तयारी सुरू असल्याचे त्यांनी सांगितले. राहुलने 7 सप्टेंबर 2022 रोजी कन्याकुमारी येथून यात्रेला सुरुवात केली, जी या वर्षी 30 जानेवारी रोजी श्रीनगरमध्ये संपली. हा प्रवास 145 दिवस चालला.

श्रीनगरच्या शेर-ए-काश्मीर क्रिकेट स्टेडियमवर संबोधित करताना ते म्हणाले होते, “मी हा प्रवास माझ्यासाठी किंवा काँग्रेससाठी नाही, तर देशातील लोकांसाठी केला आहे. देशाचा पाया उद्ध्वस्त करू पाहणाऱ्या विचारसरणीच्या विरोधात उभे राहण्याचा आमचा उद्देश आहे. या भेटीदरम्यान, राहुल गांधींनी 12 सार्वजनिक सभा, 100 हून अधिक पथ सभा आणि 13 पत्रकार परिषदांना संबोधित केले. चालताना त्यांनी 275 हून अधिक संभाषणे आणि बसून 100 हून अधिक संभाषणे केली.

गांधींची प्रतिमा बदलणे ही काँग्रेससाठी या भेटीची मोठी उपलब्धी असल्याचे अनेक तज्ज्ञांनी सांगितले होते. या भेटीमुळे त्यांची प्रतिमा एका अनिच्छुक आणि अर्धवेळ राजकारण्यापासून प्रौढ आणि विरोधकांनी गांभीर्याने घेतलेल्या व्यक्तीमध्ये बदलली. या यात्रेची कल्पना काँग्रेसचे सरचिटणीस जयराम रमेश आणि पक्षाचे नेते दिग्विजय सिंह यांची असल्याचे सांगितले जाते. तेव्हा रमेश म्हणाले होते की, यात्रेचा उद्देश गांधींच्या प्रतिमेत बदल घडवून आणणे हा नव्हता, तर हा त्याचा परिणाम आहे. या यात्रेचा काँग्रेसला खूप फायदा झाल्याचे रमेश म्हणाले होते. आर्थिक विषमता, सामाजिक ध्रुवीकरण आणि राजकीय हुकूमशाहीपासून प्रजासत्ताकाला असलेला धोका – या यात्रेतील संदेश लोकांपर्यंत पोहोचवण्यात पक्ष यशस्वी ठरल्याचेही ते म्हणाले.

Please Share

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You cannot copy content of this page