युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष झेलेन्स्की यांनी संरक्षणमंत्र्यांना बडतर्फ केले, युद्धात त्यांना कोणत्या चुकीची शिक्षा झाली?

युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष वोलोडिमिर झेलेन्स्की यांनी देशाच्या संरक्षणमंत्र्यांची हकालपट्टी केली आहे. फेब्रुवारी 2022 मध्ये रशियाने युक्रेनवर केलेल्या हल्ल्यानंतर देशातील हा सर्वात मोठा फेरबदल आहे.

राष्ट्राला संबोधित करताना राष्ट्राध्यक्ष व्होलोडिमिर झेलेन्स्की म्हणाले की ते संरक्षण मंत्री ओलेक्सी रेझनिकोव्ह यांना पदावरून हटवत आहेत. या आठवड्यात, संसदेला त्यांच्या जागी खाजगीकरण निधीचे प्रमुख रुस्तम उमरोव यांना संरक्षण मंत्री म्हणून नियुक्त करण्याची विनंती केली जाईल.

ओलेक्सी रेझनिकोव्ह हे नोव्हेंबर 2021 पासून संरक्षण मंत्री पदावर आहेत. युद्धासाठी पाश्चात्य देशांकडून अब्जावधी डॉलर्सची शस्त्रे मिळवून देण्यातही त्यांचा मोठा वाटा आहे. झेलेन्स्की म्हणाले, ‘मी युक्रेनचे संरक्षण मंत्री बदलण्याचा निर्णय घेतला आहे. ओलेक्सी रेझनिकोव्ह 550 दिवसांपेक्षा जास्त काळ रणांगणात अडकले होते. मला वाटते की मंत्रालयाला नवीन दृष्टिकोनाची गरज आहे.मात्र, युद्धाच्या काळात संरक्षणमंत्र्यांना का हटवले गेले, असा प्रश्न उपस्थित केला जात आहे.

ओलेक्सी रेझनिकोव्ह यांना त्यांच्या पदावरून का काढून टाकण्यात आले?

रॉयटर्सच्या रिपोर्टनुसार, पूर्व युरोपातील बहुतेक देशांप्रमाणेच युक्रेनमध्येही भ्रष्टाचार मोठ्या प्रमाणावर आहे. युद्धकाळात या भ्रष्टाचाराची बरीच चर्चा झाली होती. जरी युक्रेनचे संरक्षण मंत्री रेझनिकोव्ह यांनी मोठ्या प्रमाणावर शस्त्रे घेण्यास मदत केली. मात्र त्यांच्यावर भ्रष्टाचाराचे आरोप झाले. रेझनिकोव्हवर लाच घेतल्याचा आणि भ्रष्टाचाराचा आरोप आहे.

डेली मेलच्या वृत्तानुसार, रेझनिकोव्हच्या अंतर्गत संरक्षण मंत्रालयाने हिवाळ्यात सैनिकांसाठी गणवेश खरेदी करण्यासाठी तुर्की कंपनीशी करार केला. या करारांतर्गत कंपनीकडून बाजारभावाच्या तिप्पट दराने गणवेश खरेदी करण्यात आले. या खरेदीत रेझनिकोव्हची मोठी भूमिका होती आणि त्यासाठी त्याला पैसेही मिळाल्याचे सांगण्यात आले. मात्र, त्यांनी हे स्वतःला बदनाम करण्याचे षडयंत्र असल्याचे म्हटले आहे.

अध्यक्ष झेलेन्स्की यांनी भ्रष्टाचाराच्या आरोपानंतरच रेझनिकोव्ह यांना पदावरून हटवण्याचा निर्णय जाहीर केला. युक्रेनमधील भ्रष्टाचाराबाबत झेलेन्स्की कोणत्या प्रकारचे धोरण अवलंबत आहेत हे यावरून दिसून येते. एवढ्या मोठ्या प्रमाणावर युद्धात आपली भूमिका सिद्ध करणाऱ्या व्यक्तीला बाहेरचा रस्ता कसा दाखवला गेला हे पाहून सर्वांनाच आश्चर्य वाटले. युद्धकाळात भ्रष्टाचार कोणत्याही किंमतीत मान्य केला जाणार नाही, असे झेलेन्स्की यांनी स्पष्ट केले आहे.

युक्रेनमधील भ्रष्टाचारावर हल्ला

राष्ट्राध्यक्ष झेलेन्स्की यांनी युक्रेनमध्ये भ्रष्टाचाराविरोधात मोहीम सुरू केली आहे. त्यांना कोणत्याही किंमतीत देशातून भ्रष्टाचार संपवायचा आहे. देशाची ओळख समृद्ध आणि भ्रष्टाचारमुक्त देश म्हणून व्हावी, अशी त्यांची इच्छा आहे. युक्रेननेही युरोपियन युनियनमध्ये सामील होण्यासाठी अर्ज केला आहे. देशात पसरलेल्या भ्रष्टाचारामुळे युरोपियन युनियनमध्ये सामील होणे कठीण होऊ शकते. त्यामुळे लोकही लाच देण्यापासून परावृत्त होत असून भ्रष्टाचाराविरोधातील मोहिमेत राष्ट्रपतींसोबत उभे असल्याचे दिसून येत आहे.

Please Share

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You cannot copy content of this page