अलिबागमध्ये हनिट्रॅप; 31 वर्षीय युवकाकडून भारतीय गुप्तचर माहिती लीक

अलिबाग, अमूलकुमार जैन

महाराष्ट्र दहशतवाद विरोधी पथकाने माझगाव डॉकयार्ड येथून एका 31 वर्षीय स्ट्रक्चरल फॅब्रिकेटरला प्रतिबंधित क्षेत्रावरील संवेदनशील माहिती पाकिस्तानी गुप्तचरांना हनी ट्रॅपमध्ये दिल्याप्रकरणी अटक केली आहे. एटीएसने कल्पेश बैकर उर्फ भाई आणि त्याच्या संपर्क यादीतील इतरांविरुद्ध अधिकृत गुप्तता कायद्यांतर्गत गुन्हा दाखल करण्यात आला असून, याची कसून चौकशी सुरू असल्याची माहिती महाराष्ट्र दहशतवाद विरोधी पथक प्रमुख सदानंद दाते यांनी दिली आहे.

सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, कल्पेश अनेक महिन्यांपासून सोशल मीडियावर एका महिलेशी चॅटिंग करत होता आणि त्यांचे संभाषण इथपर्यंत पोहोचले की त्याने तिच्या आदेशाचे पालन करण्यास सुरुवात केली. देशाच्या सुरक्षेच्या दृष्टीने संवेदनशील ठिकाणी काम करणाऱ्या कल्पेशने पैशाच्या बदल्यात त्याचा सोशल मीडिया मित्र आरोपीसोबत महत्त्वाची माहिती शेअर केल्याचा आरोप आहे.

महाराष्ट्राच्या दहशतवाद विरोधी पथकाने (एटीएस) भारतीय गुप्तचर माहिती पाकिस्तानला लीक केल्याप्रकरणी एका व्यक्तीला अटक केली आहे. कल्पेश बैकर असे आरोपीचे नाव असून त्याला माझगाव डॉकयार्ड येथून अटक करण्यात आली. स्ट्रक्चरल फॅब्रिकेटर म्हणून काम करणाऱ्या 31 वर्षीय आरोपीवर भारतातील प्रतिबंधित क्षेत्रांबद्दलची संवेदनशील माहिती पाकिस्तानी गुप्तचर ऑपरेटर (पीआयओ) ला लीक केल्याचा आरोप होता. एटीएसने आरोपींविरुद्ध अधिकृत गुप्तता कायद्यांतर्गत गुन्हा दाखल केला आहे. पाकिस्तानी महिला एजंटला माहिती देत होती. आरोपीने ही माहिती एका महिला पाकिस्तानी एजंटला दिली होती. नोव्हेंबर 2021 ते मे 2023 दरम्यान तो फेसबुक आणि व्हॉट्सॲप या सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मद्वारे एजंटच्या संपर्कात आला. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, आरोपी आणि महिला अनेक महिन्यांपासून संपर्कात होते. माहितीच्या बदल्यात त्याला पैसेही मिळाल्याचे अधिकाऱ्यांनी सांगितले. निवेदनात म्हटले आहे की, आरोपीची दहशतवाद विरोधी पथकाकडून चौकशी करण्यात आली. तपासादरम्यान, असे आढळून आले की संशयिताची नोव्हेंबर 2021 ते मे 2023 दरम्यान फेसबुक आणि व्हॉट्सॲपद्वारे पाकिस्तानस्थित इंटेलिजेंस ऑपरेटिव्ह (पाकिस्तानी गुप्तचर ऑपरेटरला) शी ओळख झाली होती. संशयिताने पीआयओसोबत फेसबुक आणि व्हॉट्सॲप अकाउंटवर चॅटिंग केले होते. महिला एजंटने तिला जाळ्यात अडकवले एटीएस अधिकाऱ्यांनी पाकिस्तानी एजंटला कथितरित्या लीक केलेल्या माहितीचा तपशील दिलेला नाही. मात्र, तपास सुरू करण्यात आला आहे. 2014 मध्ये बाइकर माझॅगॉन शिपबिल्डर्समध्ये सामील झाल्याचे अहवालात नमूद केले आहे. तो मूळचा पोयनाड, अलिबागचा आहे, जिथे त्याने कोकण एज्युकेशन सोसायटीच्या नाना पाटील हायस्कूल आणि ज्युनियर कॉलेजमधून शालेय शिक्षण पूर्ण केले आणि आय टी आय अलिबागमधून फिटर ट्रेड पूर्ण केले.

Please Share

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You cannot copy content of this page